Thay đổi màu sơn của bánh xe có bị xử phạt

Cách chơi của anh em thích độc lạ, nhưng ngại sơn dàn áo và làm thủ tục đổi màu xe. Vậy thay đổi màu sơn của bánh xe có bị xử phạt không? Bài viết sau đây Luật Thiên Minh sẽ chia sẻ về vấn đề thay đổi màu sơn của bánh xe có bị xử phạt cho các bạn cùng tham khảo.

Thay đổi màu sơn của bánh xe có bị xử phạt

– Khi tự ý muốn sơn lại cặp măm bánh xe, điều đó đồng nghĩa với việc đang tự ý thay đổi màu sơn của xe (mà ở đây bộ phận cụ thể là bánh xe) khác với màu sơn của bánh xe, của xe theo đăng kiểm của xe.  

Trường hợp là xe mô tô, xe gắn máy, và các loại xe tương tự xe mô tô thì khi thực hiện hành vi thay đổi màu sơn của bánh xe không đúng với Giấy đăng ký xe, với đăng kiểm thì căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ- CP thì sẽ bị xử phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng nếu chủ xe là cá nhân;  từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức

Trường hợp xe dự định sơn màu bánh xe là xe ô tô, xe máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tực ô tô thì bạn có thể bị xử phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với chủ xe là cá nhân; từ 600.000 đồng đến 800.000 đồng nếu chủ xe là tổ chức theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ- CP.

Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt thì còn bị buộc áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là khôi phục lại màu sơn đã ghi trong đăng ký xe, màu sơn của bánh xe ban đầu.

– Ngoài ra tại Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP xử phạt vi phạm giao thông đường bộ và đường sắt quy định về mức ử phạt hành vi tự ý thay đổi màu sơn xe máy nói rõ như sau:

"Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện hành vi tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe.

15. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm a Khoản 1, Khoản 2 Điều này buộc phải khôi phục lại nhãn hiệu, màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe; thực hiện đúng quy định về biển số, quy định về kẻ chữ trên thành xe và cửa xe; lắp đúng loại kính an toàn theo quy định;"

Xem thêm:

>>> Xử phạt hành vi thay đổi đèn chiếu sáng của xe

>>> Gây tai nạn giao thông làm chết người và thay đổi hiện trường xử lý như thế nào


CÔNG TY TNHH TƯ VẤN PHÁP LUẬT THIÊN MINH

Add: Tòa AQUA 1 109OT12B Vinhomes Golden River, số 2 Tôn Đức Thắng, Phường Bến Nghé, Quận 1

Tel: 0839 400 004 – 0836 400 004

www.luatthienminh.vn

Trân trọng !