Chuyển hàng hóa từ nước ngoài về Việt Nam có phải chịu thuế không?

Từ lâu,Thuế là nguồn thu chủ yếu của Ngân sách nhà nước và là khoản nộp mang tính bắt buộc đối với cá nhân và pháp nhân. Một trong những khoản thuế bắt buộc mà người dân phải đóng đó là thuế thu nhập cá nhân. Thuế thu nhập cá nhân được trích vào ngân sách nhà nước dựa trên tiền lương hoặc nguồn thu nhập khác trên thực tế của cá nhân. Tuy nhiên, hiện nay nhiều người dân vẫn còn đang băn khoăn về mức đóng, thu nhập chịu thuế và việc miễn thuế trong một số trường hợp như thế nào? Một số câu hỏi của đông đảo quý khách hàng khi chuyển hàng hóa từ nước ngoài về Việt Nam có phải chịu thuế không sẽ được các luật sư căn cứ vào các bộ luật, điều luật, quy định pháp luật tư vấn cụ thể. Để làm rõ những thắc mắc  trên, đội ngũ luật sư công ty Luật Thiên Minh với đội ngũ, chuyên gia dạn dày kinh nghiệm sẽ giúp khách hàng hiểu hơn về vấn đề này

Nội dung tư vấn chuyển hàng hóa từ nước ngoài về Việt Nam có phải chịu thuế: 

Căn cứ Điều 2 Luật thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu 2016 thì Đối tượng chịu thuế nhập khẩu bao gồm:

– Hàng hóa nhập khẩu qua cửa khẩu, biên giới Việt Nam.

– Hàng hóa nhập khẩu từ khu phi thuế quan vào thị trường trong nước.

– Hàng hóa nhập khẩu tại chỗ và hàng hóa nhập khẩu của doanh nghiệp thực hiện quyền nhập khẩu, quyền phân phối.

– Đối tượng chịu thuế nhập khẩu không áp dụng đối với các trường hợp sau:

+ Hàng hóa quá cảnh, chuyển khẩu, trung chuyển;

+ Hàng hóa viện trợ nhân đạo, hàng hóa viện trợ không hoàn lại;

+ Hàng hóa nhập khẩu từ nước ngoài vào khu phi thuế quan và chỉ sử dụng trong khu phi thuế quan; hàng hóa chuyển từ khu phi thuế quan này sang khu phi thuế quan khác;

Đồng thời, Điều 3 Luật thuế xuất, nhập khẩu 2016 quy định Người nộp thuế bao gồm những đối tượng như sau:

“Điều 3. Người nộp thuế

1. Chủ hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu.

2. Tổ chức nhận ủy thác xuất khẩu, nhập khẩu.

3. Người xuất cảnh, nhập cảnh có hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, gửi hoặc nhận hàng hóa qua cửa khẩu, biên giới Việt Nam.

4. Người được ủy quyền, bảo lãnh và nộp thuế thay cho người nộp thuế, bao gồm:

a) Đại lý làm thủ tục hải quan trong trường hợp được người nộp thuế ủy quyền nộp thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu;

b) Doanh nghiệp cung cấp dịch vụ bưu chính, dịch vụ chuyển phát nhanh quốc tế trong trường hợp nộp thuế thay cho người nộp thuế;

c) Tổ chức tín dụng hoặc tổ chức khác hoạt động theo quy định của Luật các tổ chức tín dụng trong trường hợp bảo lãnh, nộp thuế thay cho người nộp thuế;

d) Người được chủ hàng hóa ủy quyền trong trường hợp hàng hóa là quà biếu, quà tặng của cá nhân; hành lý gửi trước, gửi sau chuyến đi của người xuất cảnh, nhập cảnh;

đ) Chi nhánh của doanh nghiệp được ủy quyền nộp thuế thay cho doanh nghiệp;

e) Người khác được ủy quyền nộp thuế thay cho người nộp thuế theo quy định của pháp luật.

5. Người thu mua, vận chuyển hàng hóa trong định mức miễn thuế của cư dân biên giới nhưng không sử dụng cho sản xuất, tiêu dùng mà đem bán tại thị trường trong nước và thương nhân nước ngoài được phép kinh doanh hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu ở chợ biên giới theo quy định của pháp luật.

6. Người có hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu thuộc đối tượng không chịu thuế, miễn thuế nhưng sau đó có sự thay đổi và chuyển sang đối tượng chịu thuế theo quy định của pháp luật.

7. Trường hợp khác theo quy định của pháp luật.”

Bài viết trên được lấy từ ý kiến của luật sự,văn bản pháp luật về thuế được trích dẫn trong bài viêt nêu trên có thể sẽ hết hiệu lực tính từ thời điểm kham khảo bài viết. Nếu quý khách hàng có thắc mắc hãy gọi ngay vào số 0839 400 004 hoặc 0836 400 004 để được tư vấn, các luật sư sẽ lắng nghe ý kiến của quý khách hàng và đưa ra giải pháp tối ưu phù hợp nhất. Các Luật sư chuyên môn, nhiều năm kinh nghiệm của chúng tôi với phâm châm đặt sự hài lòng của khách hàng lên hàng đầu sẽ không làm quý khách hàng thất vọng.

 

—————————————————————————–

Để được tư vấn trực tiếp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

CÔNG TY TNHH TƯ VẤN PHÁP LUẬT THIÊN MINH

Add: Tòa AQUA 1 109OT12B Vinhomes Golden River, số 2 Tôn Đức Thắng, Phường Bến Nghé, Quận 1

Tel: 0839 400 004 – 0836 400 004

www.luatthienminh.com

Trân trọng !

Bạn có thể tham khảo các bài viết khác mà khách hàng thường quan tâm của Luật Thiên Minh: